-‘๑’- Chuyên Toán Bến Tre 09-12 -‘๑’-
Chúc mừng bạn đã đăng nhập thành công. Xin chờ giây lát để trở về trang chủ forum.
Chúc mừng bạn đã đăng nhập thành công. Xin chờ giây lát để trở về trang chủ forum.
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhTrang Chính  Đăng kýĐăng ký  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng NhậpĐăng Nhập  
Lưu ý: Gõ Tiếng Việt có dấu, viết đúng chính tả
 Bá Khả (3384)
 >>>lonely<<< (1710)
 quythanhkhuu (1304)
 kendy_girl202 (1043)
 truc_quynh_1994 (885)
 peheophuthuy (767)
 [A]chijioltiz[o] (711)
 Svat_94 (536)
 [P]....[lẶng]im..... (495)
 Su_147617 (426)

Share | 

Thế giới thứ 3… trong học đường

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Thế giới thứ 3… trong học đường EmptySun Jan 09, 2011 6:31 pm

Bá Khả
Tôi đã được học rằng, biết cách tha thứ cho người khác thôi chưa đủ, phải biết cách tha thứ cho bản thân mình.
Bá Khả

Cauchy
Cauchy

https://chuyentoan0912.forumvi.com
Cung : Thiên Bình
Tổng số bài gửi Tổng số bài gửi : 3384
Tài khoản Tài khoản : 5289
Sinh nhật Sinh nhật : 30/09/1994
Tuổi Tuổi : 29
Đến từ Đến từ : Cái chỗ đó đó...
Châm ngôn Châm ngôn : Tôi đã được học rằng, biết cách tha thứ cho người khác thôi chưa đủ, phải biết cách tha thứ cho bản thân mình.
Level: 29 Kinh nghiệm: 3384%
Sinh mệnh: 3384/100
Pháp lực: 29/100

Bài gửiTiêu đề: Thế giới thứ 3… trong học đường

Công khai trên lớp

M học trường X cho biết: “Không chỉ thấy các couple đó xuất hiện trong trường mà mình cùng các bạn ở lớp còn thấy T (một bạn nam học chung lớp) dẫn người iu của mình vào trong cả giảng đường”.

T không hề tỏ ra bối rối hay cố che giấu về tình trạng giới tính của mình. Mà ngược lại, T đã công khai chuyện tình iu cùng giới của bản thân với mọi người như một điều hiển nhiên và bình thường. Dần dần, các thành viên trong lớp cũng đã quen với điều này. Còn phía những bạn nam trước đây từng chơi thân với T thì phút ban đầu cũng có vẻ “hoang mang” với tình trạng giới tính của chính mình.

M nói thêm: “Giờ đây trong lớp, nếu có diễn ra trường hợp nào tương tự như T nữa thì chúng tớ cũng sẽ cảm thấy…bình thường thôi”.

Tung hoành trên blog

Không giới thiệu một nửa của mình cho các bạn cùng lớp như T, P lại muốn “khoe” với mọi người trên blog rằng mình thuộc giới tính thứ 3. Những câu blast của P khiến nhiều blogger khác vào xem không khỏi “nổi da gà” khi P lúc nào cũng xưng em em – anh anh ngọt xớt. Những lúc có những buổi gặp mặt liên hoan, các bạn cũng đã quá quen với hình ảnh P bóng bẩy, điệu đà, trải chuốt. Giọng nói P thì ẻo lã, nhất là khi trò chuyện với những bạn nam.

Từ ngôi nhà ảo trên blog cho đến cuộc sống thật, P lúc nào cũng tỏ vẻ tự tin và thoải mái khi được tha hồ chứng tỏ bản thân mình thuộc giới thứ 3. Và hơn hết, với mọi người xung quanh, họ thấy P càng lúc càng làm quá mức về tình cảm, lối suy nghĩ của riêng P.

Dường như P quên mất là mình đang sống trong một tập thể, một xã hội với phong phú những con người có tính cách, quan niệm khác nhau. P hoàn toàn chỉ muốn chứng tỏ cái “tôi” của mình mặc cho mọi người xung quanh nghĩ gì.

Biến không thành có

Với những hình ảnh tay trong tay của các bạn trẻ cùng giới, nhiều bạn thấy lạ cũng khát khao muốn…thử cho biết. Vì thế, dù bình thường về giới tính nhưng N lại tìm một bạn cùng là nữ để cặp kè. N cho rằng điều này không còn là điểm dị thường mà là lối sống của giới trẻ hiện đại. Nhan nhản trên các tờ báo, không ít những cặp vợ chồng siêu sao cùng giới tính. Không phải chỉ duy nhất N có suy nghĩ này mà những bạn cùng trang lứa cũng muốn “khám phá” thử những điều mới lạ trong tình yêu của giới thứ 3.

Từ việc bắt chước vài gương mặt nổi tiếng đến muốn nếm thử cảm giác giống các bạn trong trường, nhiều bạn sẵn sàng biến những điều không thể thành có thể, biến những điều bình thường thành bất thường.

Kết

Nhiều bạn trẻ khi biết mình thuộc giới tính thứ 3 thì vô cùng tự ti và buồn rầu. Các bạn ấy muốn che giấu tình trạng của mình vì sợ những người xung quanh chê cười.

Tuy nhiên, cũng có những đối tượng vượt ra khỏi định kiến, dư luận của xã hội, họ sẵn sàng công khai mối quan hệ “đặc biệt” của mình. Nhưng làm sao những ai không ở trong hoàn cảnh đó lại thật sự hiểu và thông cảm cho họ! Nhìn vẻ vui sướng và tự hào của T khi giới thiệu người iu, có lẽ ít ai biết được bạn phải đấu tranh nội tâm trong bao lâu và phải nỗ lực vượt qua sự dòm ngó, soi xét của bạn bè như thế nào.

Vì sự hiếu kỳ và tò mò, giới trẻ hiện nay cũng đang cố tìm một điều gì đó để có thể chứng tỏ mình “sống khác người”. Sự lựa chọn biến mình vào một thế giới vốn dĩ ban đầu không thuộc về mình liệu có thể giúp các bạn tìm được niềm vui thật sự và lâu dài chăng?

Hiện nay, quan niệm của mọi người về giới tính thứ 3 đang có cái nhìn khoáng đạt hơn. Tuy nhiên, chúng ta không nên lợi dụng điều này để làm nổi bản thân mình cho khác lạ.

Khi phát hiện ra những suy nghĩ và tình cảm của mình đi lệch với quỹ đạo vốn có, các bạn có thể tâm sự với người thân, bạn bè để tìm cách giải quyết thích hợp thay vì cứ sống trong sự chịu đựng không đáng có. Và biết đâu, đó chỉ là những rối loạn tâm lý nhất thời trong lứa tuổi của mình thôi.

Hiếu Hạnh

Thế giới thứ 3… trong học đường

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang